Tushen kuskuren tushenNa'ura mai aunawa mai daidaitawayawanci sun haɗa da: kuskuren na'ura mai aunawa kanta, kamar kuskuren tsarin jagora (layi madaidaiciya, juyawa), nakasar tsarin daidaitawa, kuskuren bincike, kuskuren daidaitattun adadi;kuskuren da ke haifar da abubuwa daban-daban masu alaƙa da yanayin ma'auni, kamar tasirin yanayin ma'auni (zazzabi, ƙura, da dai sauransu), tasirin hanyar aunawa da tasirin wasu abubuwan rashin tabbas, da dai sauransu.
Tushen kuskuren na'ura mai auna ma'aunin daidaitawa yana da wahala sosai don ganowa da raba su ɗaya bayan ɗaya da gyara su, kuma gabaɗaya kawai waɗancan hanyoyin kuskure waɗanda ke da babban tasiri akan daidaiton na'urar aunawa da waɗanda suka fi sauƙi. daban ana gyarawa.A halin yanzu, kuskuren da aka fi bincika shine kuskuren tsarin na'ura mai aunawa.Yawancin CMMs da aka yi amfani da su a aikin samarwa sune tsarin daidaitawa na orthogonal CMMs, kuma ga CMM na gabaɗaya, kuskuren injin yana nufin kuskuren ɓangaren motsi na linzamin kwamfuta, gami da kuskuren matsayi, kuskuren motsi madaidaiciya, kuskuren motsi na kusurwa, da kuskuren daidaituwa.
Don kimanta daidaito nadaidaita injin aunawako don aiwatar da gyare-gyaren kuskure, ana amfani da samfurin kuskuren kuskure na ma'aunin ma'auni a matsayin tushen, wanda dole ne a ba da ma'anar, bincike, watsawa da kuskuren kowane kuskuren kowane abu.Abin da ake kira jimillar kuskure, a cikin tabbatar da daidaito na CMMs, yana nufin kuskuren haɗin gwiwa yana nuna daidaitattun halaye na CMMs, watau, daidaiton nuni, daidaiton maimaitawa, da dai sauransu: a cikin fasahar gyara kuskuren CMMs, yana nufin. Kuskuren vector na maki sarari.
Binciken kuskuren injiniyoyi
Siffofin tsarin CMM, layin dogo na jagora yana iyakance digiri biyar na 'yanci zuwa sashin da yake jagoranta, kuma tsarin ma'auni yana sarrafa mataki na shida na 'yanci a cikin hanyar motsi, don haka matsayi na sashin jagora a sararin samaniya yana ƙaddara ta hanyar hanyar dogo mai jagora da tsarin aunawa wanda yake.
Binciken kuskuren bincike
Akwai nau'ikan binciken CMM guda biyu: Binciken tuntuɓar yana kasu kashi biyu: sauyawa (wanda aka sani da taɓa-trigger ko sigina mai ƙarfi) da dubawa (wanda kuma aka sani da sigina mai daidaitawa ko a tsaye) gwargwadon tsarinsu.Canza kurakuran binciken da ya haifar da bugun bugun bugun jini, bincike anisotropy, tarwatsewar bugun jini, sake saita matattu yankin, da sauransu.
Canza bugun jini na binciken don bincike da tuntuɓar aikin aiki zuwa jigon binciken gashi, karkatar da bincike na nesa.Wannan shine kuskuren tsarin binciken.Anisotropy na binciken shine rashin daidaituwa na bugun bugun jini a kowane bangare.Kuskure ne na tsari, amma yawanci ana bi da shi azaman kuskuren bazuwar.Rushewar tafiye-tafiyen sauyawa yana nufin matakin tarwatsa tafiye-tafiyen sauyawa yayin maimaita ma'auni.Ana ƙididdige ma'auni na ainihi azaman daidaitaccen karkatacciyar tafiya ta hanyar juyawa.
Sake saita deadband yana nufin karkatar da sandar bincike daga ma'auni, cire ƙarfin waje, sandar a cikin sake saitin ƙarfin bazara, amma saboda rawar gogayya, sanda ba zai iya komawa matsayin asali ba, shine karkacewar daga Matsayi na asali shine sake saitin matattun.
Kuskuren hadedde dangi na CMM
Abin da ake kira kuskuren haɗin kai na dangi shine bambanci tsakanin ƙimar da aka auna da ƙimar gaskiya na nisa-zuwa-aya a cikin ma'auni na CMM, wanda za'a iya bayyana ta wannan tsari.
Kuskuren hadedde dangi = ƙimar auna nisa ƙimar gaskiya ta nisa
Don karɓar keɓaɓɓen keɓaɓɓen CMM da daidaitawa na lokaci-lokaci, ba lallai ba ne a san daidai kuskuren kowane ma'auni a cikin sararin aunawa, amma kawai daidaiton aikin ma'aunin daidaitawa, wanda za a iya tantance shi ta hanyar kuskuren haɗin kai na CMM.
Kuskuren hadedde dangi ba ya nuna kai tsaye tushen kuskure da kuskuren ma'auni na ƙarshe, amma kawai yana nuna girman kuskuren lokacin auna ma'aunin da ke da alaƙa da nisa, kuma hanyar auna yana da sauƙi.
Kuskuren vector na sararin samaniya na CMM
Kuskuren vector na sararin samaniya yana nufin kuskuren vector a kowane wuri a cikin sararin aunawar CMM.Yana da bambanci tsakanin kowane ƙayyadaddun ma'auni a cikin sararin ma'auni a cikin daidaitaccen tsarin daidaitawa na kusurwar dama da daidaitattun ma'auni uku a cikin ainihin tsarin daidaitawa wanda CMM ya kafa.
A ka'ida, kuskuren vector sararin samaniya shine cikakken kuskuren vector da aka samu ta hanyar haɗakarwar duk kurakuran waccan filin sararin samaniya.
Daidaiton ma'auni na CMM yana da matukar buƙata, kuma yana da sassa da yawa da kuma tsarin tsari, da abubuwa da yawa da ke shafar kuskuren ma'auni.Akwai manyan hanyoyin guda huɗu na kurakurai a cikin injunan axis masu yawa kamar CMMs kamar haka.
(1) Kuskuren Geometric da ke haifar da ƙayyadaddun daidaito na sassa na tsari (kamar jagorori da tsarin aunawa).Waɗannan kurakurai an ƙaddara su ta hanyar ƙirar ƙira na waɗannan sassa na tsarin da daidaiton daidaitawa a cikin shigarwa da kiyayewa.
(2) Kurakurai masu alaƙa da ƙayyadaddun ƙaƙƙarfan sassa na tsarin CMM.An fi haifar da su saboda nauyin sassa masu motsi.Wadannan kurakurai an ƙaddara ta taurin sassan tsarin, nauyin su da tsarin su.
(3) Kurakurai na thermal, kamar faɗaɗa da lanƙwasawa na jagorar da ke haifar da canjin zafin jiki guda ɗaya da matakan zafin jiki.Waɗannan kurakurai an ƙaddara su ta tsarin injin, kayan kayan abu da rarraba zafin jiki na CMM kuma ana tasiri ta hanyar tushen zafi na waje (misali zazzabi na yanayi) da tushen zafi na ciki (misali naúrar tuƙi).
(4) kurakurai na bincike da na'urorin haɗi, musamman ciki har da canje-canje a cikin radius na ƙarshen binciken da aka yi ta hanyar maye gurbin binciken, ƙara dogon sanda, ƙara wasu kayan haɗi;Kuskuren anisotropic lokacin da binciken ya taɓa ma'auni a wurare daban-daban da wurare;kuskuren da aka yi ta hanyar juyawa na tebur mai ƙididdigewa.
Lokacin aikawa: Nuwamba-17-2022